02:12 EST Thứ năm, 22/02/2018

 Chuyên nghiệp - Minh bạch - Hiệu quả
 

linh tây tower

Danh mục tin tức

TIN VẮN

  • Quy tắc ứng xử của công chức, viên chức, người hợp đồng lao động ngành Hải quan
    Ngày 18/02/2013 Tổng cục trưởng Nguyễn Ngọc Túc ký quyết định số 557/QĐ-TCHQ về việc ban hành quy tắc ứng xử của công chức, viên chức, người hợp đồng lao động ngành Hải quan
    http://haiquancamau.gov.vn/lawsmoi/view-60-557-QD-TCHQ/

LIÊN KẾT WEBSITE

TỶ GIÁ

Tháng Hai 22, 2018, 1:41 am
Mua Bán
AUD 17,517.49 17,780.43
CAD 17,608.61 17,998.88
CHF 23,870.05 24,349.96
DKK - 3,802.53
EUR 27,666.61 27,997.39
GBP 31,224.90 31,725.51
HKD 2,861.44 2,924.81
INR - 363.41
JPY 208.35 212.32
KRW 19.36 21.66
KWD - 78,654.72
MYR - 5,842.62
NOK - 2,930.92
RUB - 444.85
SAR - 6,279.29
SEK - 2,829.50
SGD 16,936.35 17,242.33
THB 704.87 734.29
USD 22,680.00 22,750.00
Tra cứu tỷ giá: Ngân hàng nhà nước Việt Nam

THĂM DÒ Ý KIẾN

Website này có hữu ích cho bạn không?

Rất hữu ích

Hữu ích

Đáp ứng yêu cầu

global ads

Trang nhất » Tin Tức » Tin tức tổng hợp » Tin Hải quan Cà Mau

Doanh nghiệp sẽ thực hiện thí điểm tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa từ ngày 05/10/2015

Thứ sáu - 11/09/2015 04:24
Ngày 20/8/2015, Bộ Công Thương ban hành Thông tư số 28/2015/TT-BCT Quy định việc thực hiện thí điểm tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa trong Hiệp định thương mại hàng hóa ASEAN.
Theo đó, việc thí điểm tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa áp dụng đối với thương nhân xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa theo Hiệp định thương mại hàng hóa ASEAN với thương nhân các nước thành viên Bản ghi nhớ và các cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan.
Nước thành viên Bản ghi nhớ là các nước Cộng hòa dân chủ nhân dân Lào, Cộng hòa Phi-líp-pin, Cộng hòa In-đô-nê-xi-a, Vương quốc Thái Lan và Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam. Bộ Công Thương sẽ thông báo các nước thành viên mới gia nhập Bản ghi nới trên cổng thông tin điện tử của Bộ Công Thương tại địa chỉ www.moit.gov.vn.

Thông tư quy định cụ thể các tiêu chí tham gia thí điểm tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa.
Thương nhân có nhu cầu tham gia chương trình thí điểm tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa phải đáp ứng đầy đủ các tiêu chí sau:
1. Là nhà sản xuất đồng thời là nhà xuất khẩu hàng hóa do chính thương nhân sản xuất.
2. Không vi phạm quy định về xuất xứ hàng hóa trong 02 (hai) năm gần nhất tính đến thời điểm nộp hồ sơ đăng ký.
3. Kim ngạch xuất khẩu đi ASEAN được cấp C/O mẫu D năm trước liền kề đạt tối thiểu 10 (mười) triệu đô la Mỹ.
4. Có cán bộ được đào tạo, được cấp chứng nhận hoặc chứng chỉ về xuất xứ hàng hóa do đơn vị đào tạo được Bộ Công thương chỉ định cấp.     
Thương nhân được chấp thuận tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa sẽ tự khai báo xuất xứ của hàng hóa xuất khẩu trên hóa đơn thương mại (theo thông tin tại Điều 7 Thông tư 28/2015/TT-BCT) thay cho C/O mẫu D.
Thương nhân được Bộ Công Thương lựa chọn tham gia thí điểm tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa vẫn có quyền đề nghị cấp Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa mẫu D theo quy định tại Thông tư số 21/2010/TT-BCT và Thông tư số 42/2014/TT-BCT.
Thông tư cũng quy định cụ thể việc cấp Văn bản chấp thuận cho thương nhân tham gia thí điểm tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa trong ASEAN. Đơn vị cấp Văn bản chấp thuận là Cục Xuất nhập khẩu – Bộ Công Thương. Văn bản chấp thuận có hiệu lực 01 năm kể từ ngày cấp.
Ngoài ra, Thông tư còn quy định cho hưởng ưu đãi thuế quan đối với hàng hóa nhập khẩu được tự chứng nhận xuất xứ cũng như kiểm tra, xác minh xuất xứ hàng hóa và xử lý vi phạm.
 Thông tư 28/2015/TT-BCT có hiệu lực kể từ ngày 05/10/2015./.

Tác giả bài viết: Thu Hương - Phòng Nghiệp vụ

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

DỊCH VỤ HẢI QUAN

TIỆN ÍCH

Danh bạ ĐT

Thư viện ảnh

Phóng sự

Tài liệu

HỔ TRỢ TRỰC TUYẾN

Đường dây nóng
Name: Tổng đài TCHQ
------------------------------------------
Người phát ngôn

THỐNG KÊ TRUY CẬP

Đang truy cậpĐang truy cập : 17

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 1738982

linh tây tower