14:14 EDT Thứ bảy, 18/08/2018

TIN VẮN

  • Quy tắc ứng xử của công chức, viên chức, người hợp đồng lao động ngành Hải quan
    Ngày 18/02/2013 Tổng cục trưởng Nguyễn Ngọc Túc ký quyết định số 557/QĐ-TCHQ về việc ban hành quy tắc ứng xử của công chức, viên chức, người hợp đồng lao động ngành Hải quan
    http://haiquancamau.gov.vn/lawsmoi/view-60-557-QD-TCHQ/

LIÊN KẾT WEBSITE

TỶ GIÁ

Tháng Tám 18, 2018, 1:59 pm
Mua Bán
AUD 16,733.28 17,018.08
CAD 17,461.89 17,812.85
CHF 23,057.89 23,520.94
DKK - 3,610.99
EUR 26,308.54 26,622.49
GBP 29,279.73 29,748.50
HKD 2,925.15 2,989.87
INR - 344.61
JPY 205.94 212.40
KRW 19.10 21.37
KWD - 79,677.53
MYR - 5,715.67
NOK - 2,792.72
RUB - 387.73
SAR - 6,439.04
SEK - 2,567.32
SGD 16,735.99 17,037.98
THB 687.60 716.28
USD 23,255.00 23,335.00
Tra cứu tỷ giá: Ngân hàng nhà nước Việt Nam

THĂM DÒ Ý KIẾN

Website này có hữu ích cho bạn không?

Rất hữu ích

Hữu ích

Đáp ứng yêu cầu

Trang nhất » Hỏi - Đáp

Các vấn đề liên quan đến thủ tục hải quan.
Nếu bạn muốn gửi câu hỏi đến chúng tôi vui lòng click chuột vào đây để Đặt câu hỏi
Lên phía trên
Hàng xuất khẩu từ nguyên liệu nhập khẩu bị trả lại
Câu hỏi:
Hàng xuất khẩu từ nguyên liệu nhập khẩu bị trả lại có phải khai tờ khai trị giá hay không? Nhờ anh chị hướng dẫn giúp em.
Trả lời:
      Theo quy định Thông tư 182/2012/TT-BTC ngày 25/10/2012 về việc sửa đổi, bổ sung điểm 1, mục I hướng dẫn khai báo trị giá tính thuế trên tờ khai trị giá ban hành kèm theo Quyết định số 30/2008/QĐ-BTC ngày 21/5/2008 của Bộ trưởng Bộ Tài chính, thì hàng nhập khẩu bị trả về không thuộc đối tượng không kê khai tờ khai trị giá, do đó thuộc đối tượng phải kê khai tờ khai trị giá.
 
 05/2013
Lên phía trên
Trả lời câu hỏi bạn đọc Lê Văn Hải
Câu hỏi:
Tôi có người thân ở nước ngoài gửi biếu 01 xe ôtô con mới 100% có được không?
Trả lời:
          Trả lời câu hỏi bạn đọc, Cục Hải quan Cà Mau có ý kiến trao đổi như sau:
          Theo Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài thì mặt hàng xe ôtô con mới 100% không thuộc Danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu.
          Cũng theo Điều 3 Nghị định này thì trừ hàng hóa thuộc Danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, Danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu quy định tại Nghị định này và các văn bản pháp luật khác, thương nhân (gồm các tổ chức, các nhân) được xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa không phụ thuộc vào ngành nghề đăng ký kinh doanh.
          Về chính sách mặt hàng: Phải đáp ứng điều kiện quy định tại Thông tư số 25/2010/TTLT-BCT-BGTVT-BTC. Theo đó, ô tô chở người chỉ được nhập khẩu về Việt Nam qua các cửa khẩu cảng biển quốc tế: Cái Lân-Quảng Ninh, Hải Phòng, Đà Nẵng, Thành phố Hồ Chí Minh, Bà Rịa-Vũng Tàu. Thủ tục hải quan được thực hiện tại cửa khẩu nhập khẩu.
          Bạn đọc có thể tham khảo thủ tục xuất khẩu tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính Quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.
            Bạn đọc có thể tham khảo các văn bản nêu trên tại mục VĂN BẢN trên website của Cục Hải quan tỉnh Cà Mau, địa chỉ http://haiquancamau.gov.vn hoặc liên hệ với cơ quan Hải quan dự kiến làm thủ tục để được hỗ trợ, hướng dẫn cụ thể.
          Trân trọng!
        07/2015
 

DỊCH VỤ HẢI QUAN

TIỆN ÍCH

Danh bạ ĐT

Thư viện ảnh

Phóng sự

Tài liệu

HỔ TRỢ TRỰC TUYẾN

Đường dây nóng
Name: Tổng đài TCHQ
------------------------------------------
Người phát ngôn

THỐNG KÊ TRUY CẬP

Đang truy cậpĐang truy cập : 8

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 1918930

linh tây tower